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- NAIBU Waziri wa Mi
" Uvuvi, Abdallah Ulega, aﬁrlr‘?g\\g%
taka watafiti katika sekta hiyo,
kufanya utafit utakaosaidia
kpleta mapinduzi katika sekta
hl}p nchini hususani katika
kuimarisha uchumi wa bulu.
Ulega alitoa kauli hiyo alipo-
fungua mkutano wa watafiti wa
masuala ya uvuvi na viumbe
maji uliofanyika mkoani Dar es
Salaam. :
Alisema ni lazima wanasay-
ansi kuongoza mapambano ku-
hakikisha rasilimali na mazao
ya baharini yananufaisha wa-
nanchi.
~ “Fursa ni kubwa katika sekta
hii ya uvuvi, lakini bado hatu-
jaitumia vizuri na - naomba

ilquatRiY), aKkizungumza wakati wa
wulag/%\r;jl,aNgaaga. mkoani Kagera, .t(ushokt%tﬁr\}vgaakzg r&iaﬁhe YW
8 Yy Yo, Vedastus Tibaijuka. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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wataalamu mliangalie hilo.
Bado tuna mgogoro na wavuvi
ambao wanatumia zana har-
amu kwenye uvuvi ikiwamo
ring net’ pamoja na gesi, kwa
hlyo_ inabidi mhakikishe mna-
tafiti vitu ambavyo vitasaidia
wavuvi kunufaika na shughuli
Z30.za uvuni na mkiendelea
kuchelewa kufanya hivyo wao
wataendelea kuharibu rasili-
mali zetu,” alisema Ulega.
“Kutokana na harakati na
mihangaiko ya kujitafutia
riziki, wenzetu hawa huwa
wanajikuta wanatafuta mbinu
mbadala za kufanya shughuli
zao zinawaletea manufaa, kwa
hiyo inabidi ninyi wanasayansi
muwe mbele zaidi yao kwa .
kujua vitu vinavyofaa kwenye,
sekta hiyo kulingana pa.mahi- ..,

AP R AT I

Ka minuzi sekt

kuu wa

taji ya wakati husika, mara ny-
ingi mnakuwa nyuma na ndiyo
maana wakati mwingine wa-
natumia nyenzo au zana zisizo
stahili na tutakuwa tunarudi
nyuma.”

Alisema tayari kwa upande
wa serikali imejipanga kuweka
nguvu kubwa kupitia bajeti kuu
ya serikali pamoja na miradi
mbalimbali kwa ajili ya kuen-
deleza sekta hiyo ya uvuvi na
uchumi wa buluu.

“Uchumi wa buluu ndiko du-
nia inaelekea, kwa hiyo na sisi
lazima tuwekeze nguvu kubwa
huko kwa kuhakikisha tunai-
nua uchumi wetu kupitia sekta
hii,” alisema Ulega.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi Tanzania (TAFIRI); Dk.

atazo la mdenueicy
Wilaya hiyo, Kanali

d Al U InuLinse,
athias Ka-
VP uv B

a ya mifugo, UVUVi« .

Ismael Kimirei, alisema lengo * :
la mkutano huo ni kuhakikisha - :
wanakuja na majibu ya kutatua
changamoto zilizopo katika
sekta hiyo pamoja na kuinua
zaidi.

Alisema mkutano huo ume-
jumuisha washiriki kutoka nchi
mbalimbali ikiwamo Kenya,
Uganda, Burundi na lengo ni
kuhakikisha wanainua uchumi
wa buluu jumuishi.

Ofisa Utafiti kutoka Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi na Maliasili
za Baharini Zanzibar (ZAFIRI),
Ali Said Ali, alisema endapo
wataalamu hao watafanya kazi
kwa ushirikiano itakuwa ra-

hisi kupatikana kwa majibu na
changamoto zote zinazoikabili
sekta hiyo.
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‘"Mnada wa wafugaji waonyesha fursa+

Na Frank Monyo

ENKI ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB),
imeshiriki kikamilifu
katika maonyesho na
mnada wa mifugo, ambao ni wa
kwanza kufanyika nchini, ukiwa
na lengo la kuonesha mbegu
mbalimbali za mifugo.

Mnada huo pia ulikuwa na
lengo la kutoa fursa kwa wafu-
gaji kujifunza ufugaji kibiashara
kupata elimu na kubadilishana
uzoefu. Maonyesho hayo yam-

eratibiwa na Chama cha Wafu-
gaji Mifugo Kibiashara Tanzania
(TCCS).

Akizungumza jana wilayani
Chalinze kunakofanyika mna-
da huo, Ofisa Mwandamizi wa
TADB, Furaha Sichula, alisema
hadi sasa TADB imeongeza tija
katika sekta ya mifugo kwa ku-
wekeza zaidi ya Sh. bilioni 42
ambazo kati ya hizo, Sh. bilioni
14.2 zimekwenda kwenye sekta
ndogo ya nyama ikiwamo ujenzi
wa viwanda viwili vya kuchakata
nyama.

“TADB pia imetoa Sh. bilioni
13.5 kwenye sekta ndogo ya
maziwa ikiwamo viwanda vinne
vya kusindika maziwa, Sh. bilioni
7.5 zimekwenda kwenye sekta
ndogo va kuku na 6.8 imeenda
kwenye sekta ya uvuvi wa ufu-
gaji wa samaki kwenye vizimba,”
alisema Sichula.

Aliongeza kuwa TADB inalenga
kufikia Watanzania wengi zaidi
katika sekta za mifugo, kilimo na
uvuvi ili kuongeza uchumi wao
na maendeleo ya sekta nzima.

Katika maonyesho hayo, vion-

gozi mbalimbali walitembelea
banda la TADB na kuishukuru
kwa jinsi ambavyo inajitoa zaidi
katika maendeleo ya sekta hizo
adhimu katika uchumi wa nchi.
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, aliishukuru
TADB kwa kuwasaidia katika
maeneo mengi na kuomba benki
hiyo kutoa msaada zaidi katika
kuwezesha mikopo ya sehemu
ya malisho, ili kuepusha mifugo
kuhamahama na kuhama kutoka
kufuga kienyeji na kuanza kufu-
ga kibiashara.

Mmoja wa mfugaji aliyesh-
iriki  katika maonyesho hayo,
Leng'idu Niwuyai, alisema TABD
imekuwa na mchango mkub-
wa katika kuwasaidia wafugaiji
wadogo kufuga kisasa kupitia
mikopo.

“Tumekuwa tukipata mikopo
ambayo imetusaidia sana  sisi
wafugaji wadogo kufuga kisasa,
hivyo kufanya kazi yetu hii iwe na

faida. Tunaiomba TADB iwafikie

wafugaji wengi zaidi il kuongeza
tija kwa sekta hil husasani kwa
wafugaji wadogo,” alisema.
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Na BALTAZAR MASHAKA, Muleba

SERIKALI mkoani Kagera_imemkabidhi
Ofisa Uvuvi Mwalo wa Katemve

Magarini, wilayani Muleba, boti ya kisasa
itakayofanya doria Ziwa Victoria, kudhibiti

rnatukio ya uvuvi haramu na uhalifu.

- Boti hiyo yenye thamani ya sh. milioni
32.9 ilikabidhiwa juzi na Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Meja Jenerali Charles Mbuge
na kuwaagiza maofisa uvuviwilayani

‘Boti ya kisasa
rasilimali Ziwa Victoria

=lawa NMB Kanda ya Ziwa, Baraka

UhuRu LY \S

humo kuitumia kwa manufaa vya
wananchi. -
Aliwataka kuhakikisha inatumika

kwa ulinzi wa rasilimali zilizomo Ziwa
Victoria hususan eneo la visiwa vilivyopo
wilayani hapa. :

Meja Jenerli Mbuge aliwaeleza
wananchi wa Muleba, boti hiyo
imenunuliwa kupitia mapato ya kodi
na kwa kushirikiana na wadau wa
maendeleo wa nje ya nchi.

Ladisfaus. (N2 Mpigapich eﬁ).

'kulind

“Serikali kupitia Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa kutambua umuhimu wa
kutunza rasilimali na bidhaa adimu ya
samaki katika ziwa letu, imeleta boti
kuimarisha ulinzi ili vizazi vijavyo vikute
mazalia ya samaki,” alisema.

Ofisa Uwvuvi, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Masanja Kadashi, alisema awali
uvuvi haramu ulishamiri kwa kiwango
kikubwa kwa sababu ya kukosekana
vitendea kazi vya kudhibiti vitendo hivyo.
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’ﬁ(ampu_ni vya bima
Kunufaisha wavuvi milioni 4.5

Pamela Chilongola, Mwananchi
pchilongola@mwananchi.co.tz |

Dar es Salaam. Kampuni
huduma za bima ya Accla\rr)ia im)(,e63
ingia mkataba wa miaka mitatu
na Mfuko wa Kusaidia Wavuvi
Tanzania kutoa bima ya afya na
maisha pindi wanapopata ajali,
kupoteza vitendea kazi, kuumia
au kufariki dunia wakiwa kazini.

Kwa mujibu wa Wizara ya Mif-
ugo na Uvuvi, sekta ya uvuvi ina-
toa ajira kwa Watanzania takrib-
ani milioni 4.5 katika mnyororo
mzima wa thamani, ambapo ajira
za moja kwa moja kwa wavuvi ni
194,804 na wakuzaji viumbe maji

ni 31,998.

Sekta hiyo imetawaliwa na
wavuvi wadogo kwenye maji ya
asili na huchangia takribani asil-
imia 95 ya samaki wote wanaovu-
liwa nchini. i .

Pia, sekta hiyo huchangia kati-
ka kipato cha familia pamoja na
kuongeza usalama wa chakula

? < { 8 4 > SRR SIS -
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Kampuni ya Acclavia
vilevile hutoa huduma za
bima mbalimbali, zikiwemo

za magari, nyumba,
biashara, usafirishaji,
afya na kilimo, ikijumui-
sha za vikundi vya kidini,
wakulima, wajasiriamali,

* wachimbaji madini, taasisl
na asasi mbalimball.

_J

194,804

Idadi ya wavuvi waliopo katika
ajira za moja kwa moja.
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na lishe kwa kuwa samaki
huchangia asilimia 30 ya
protini inayotokana na
wanyama.

Akizungumza jana jiji-
ni hapa, Mkurugenzi wa
Acclavia, Miradio Mpangile
alisema wameingia mka-
taba huo baada ya kuona
wavuvi  wakifanya kazi
huku wakiwa hawana bima
mayoweza kuwasaidia pin-
di wanapoumwa au kupata
ajali wakiwa kazini.

Mpangile alisema wavuvi
watakaonufaika na bima
ya matibabu na ya maisha
wapo zaidi ya milioni 4.5.

“Wadau wetu
tunaoshirikiana nao ni
Kampuni inazotoa bima ya
maisha ya Sanlam na Strat-
egies inayoshughulika na
bima ya matibabu, ambazo
zitatoa huduma kwa wavu-
vi hao,” alisema Mpangile.
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Aki

wa Kanda ya Dar es Salaam mash!
kutoka Mamlaka ya Bima damiz
Tanzania (Tira), Franky alidai
Fred aliwataka wavuvi hao  wanal
kujiunga kwenye huduma ka m
za bima za afya na maisha kujil
kwa kuwa gharama wan- ya n
azotakiwa kulipa ni kidogo. mawi
Alisema mamlaka hiyo nyara
inaendelea kutoa mwon- Mn
gozo wa jinsi ya kuwafikia  Mosi
wananchi popote pale 3, 2C
walipo, pindi wanapopata Chan
ajali au kuumwa ili waweze ke, w
kutibiwa kwa kiasi kidogo nunu
wanacholipia. 413
“Mafao wanayotoa yana- man
nipa faraja, mfano leo hii  1,75¢
mfanyakazi wa Serikali Sh4.
akipata tatizo la figo sekta men
ya bima inatoa fao hadi yem
Sh200 milioni kwa ajili ya za |
kutibiwa. tan
“Bima ni muhimu kuwa kuv
nayo kwa sababu maradhi ger
na kifo havitoi taarifa, huja Al
ghafla,” alisema. pil
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